Có nhiều gia đình rất yêu quý con dâu, họ coi con dâu như con gái trong nhà. Vậy, nhiều người thắc mắc rằng khi bố mẹ chồng qua đời, con dâu có được hưởng di sản thừa kế không? Cùng đọc bài viết dưới đây để có câu trả lời cho sự thắc mắc.

>>> Tìm hiểu thêm: Quy trình thủ tục công chứng mới nhất năm 2023.

1. Hàng thừa kế của bố mẹ chồng có bao gồm con dâu không?

Theo quy định tại Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015, hàng thừa kế của bố mẹ chồng gồm ba hàng thừa kế như sau:

  • Hàng thừa kế thứ nhất: Vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.
  • Hàng thừa kế thứ hai: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại.
  • Hàng thừa kế thứ ba: cụ nội, cụ ngoại; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Dựa vào quy định trên, con dâu không thuộc vào bất kỳ hàng thừa kế nào của bố mẹ chồng.

Hàng thừa kế của bố mẹ chồng có bao gồm con dâu không?

2. Con dâu hưởng thừa kế từ bố mẹ chồng trong trường hợp nào?

Thừa kế theo Bộ luật Dân sự có thể được phân chia thành hai loại: theo di chúc và theo quy định pháp luật.

Theo quy định, con dâu thường không thuộc hàng thừa kế của bố mẹ chồng. Tuy nhiên, có trường hợp ngoại lệ, khi con dâu được hưởng thừa kế từ cha mẹ chồng, để giải quyết vấn đề xem liệu con dâu có được thừa kế từ cha mẹ chồng hay không?

>>> Tìm hiểu thêm: Biểu phí, lệ phí công chứng hiện nay được pháp luật quy định là bao nhiêu ?

Cụ thể, người con dâu vẫn có thể được hưởng di sản thừa kế trong hai trường hợp sau đây:

Trường hợp 1: Bố mẹ chồng chết và để lại di chúc cho con dâu

Trong nhiều trường hợp, con dâu có thể đã chăm sóc cha mẹ chồng nhiều hơn con đẻ, và khi cha mẹ chồng qua đời, họ có thể để lại di chúc để phân chia tài sản của họ cho con dâu.

Xem thêm:  Thay đổi di chúc để lại đất cho con: Có phải là điều khả thi?

Theo Điều 626 của Bộ luật Dân sự 2015, người để lại di chúc có quyền chỉ định người thừa kế của họ. Do đó, con dâu có thể được chỉ định là người được hưởng phần di sản thừa kế từ cha mẹ chồng dựa trên di chúc.

Nói cách khác, con dâu sẽ được hưởng phần di sản thừa kế nếu họ được chỉ định là người thừa kế trong di chúc hợp pháp của bố mẹ chồng, miễn là họ không từ chối di sản này. Lưu ý rằng từ chối di sản không được thực hiện với mục đích trốn tránh nghĩa vụ của mình đối với người khác.

Trường hợp nào con dâu được hưởng di sản của bố mẹ chồng?

Trường hợp 2: Con dâu được thừa kế từ chồng

Ngoài trường hợp con dâu được hưởng thừa kế theo di chúc của bố mẹ chồng, còn có trường hợp con dâu có thể được thừa kế từ cha mẹ chồng. Điều này xảy ra khi con trai của người để lại di sản thừa kế qua đời sau khi cha mẹ chồng qua đời.

Trong trường hợp này, nếu cha mẹ chồng không để lại di chúc, con trai sẽ được hưởng di sản thừa kế theo quy định pháp luật. Nếu sau đó con trai cũng qua đời, phần di sản thừa kế mà con trai đã nhận được từ cha mẹ sẽ được chia đều cho các thừa kế thứ nhất của con trai, bao gồm vợ, cha nuôi, mẹ nuôi, con nuôi, và con đẻ.

Do đó, khi người chồng qua đời sau khi bố mẹ chồng qua đời, con dâu có quyền được thừa kế tài sản từ cha mẹ chồng.

>>> Tìm hiểu thêm: Mua đất từ người khác có cần làm lại sổ đỏ không? Dịch vụ sang tên sổ đỏ nhanh và uy tín ở Hà Nội.

Trên đây là giải đáp về Con dâu có được hưởng thừa kế từ bố mẹ chồng không ? Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Nhân viên nghỉ ốm bao nhiêu ngày thì công ty phải báo giảm?

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Có thể bạn quan tâm:

>>> Lần đầu mua đất làm sổ đỏ như thế nào? Quy trình thủ tục xin cấp sổ đỏ lần đầu được quy định như thế nào?

>>> Hướng dẫn cách kiểm tra sổ đỏ giả tránh ảnh hưởng đến quyền và lợi ích hợp pháp của người dân.

>>> Công chứng hợp đồng mua bán nhà ở đâu? Cần mang những giấy tờ gì để đủ điều kiện công chứng hợp đồng mua bán nhà?

>>> Phí công chứng hợp đồng mua bán nhà theo quy định của pháp luật hiện nay là bao nhiêu?

>>> Để lại di chúc cho con cháu bằng văn bản có cần phải công chứng, chứng thực không? Thủ tục công chứng thừa kế theo pháp luật quy định.

>>> Công chức mới có được hưởng mức lương bằng người làm lâu năm không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *