Bảo hiểm bắt buộc do Nhà nước tổ chức và quản lý yêu cầu cả người lao động và người sử dụng lao động đều phải có trách nhiệm tham gia theo quy định. Hiện nay, có 3 loại bảo hiểm bắt buộc gồm: Bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm y tế. Vậy các bên ký hợp đồng lao động có thời hạn bao lâu thì phải đóng bảo hiểm?

>>> Tìm hiểu thêm: Danh sách văn phòng công chứng quận Hoàng Mai cung cấp các dịch vụ công chứng, chứng thực uy tín.

1. Đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về đối tượng người lao động phải tham gia BHXH bắt buộc bao gồm:

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

Theo quy định này, những người lao động có thời gian làm việc theo hợp đồng lao động từ một tháng trở lên sẽ phải tham gia Bảo hiểm Xã hội (BHXH) bắt buộc. Do đó, khi ký hợp đồng lao động có thời hạn từ một tháng trở lên, cả người lao động và nhà tuyển dụng đều có trách nhiệm đóng BHXH.

Theo quy định của Điều 85 và Điều 86 của Luật BHXH năm 2014, cùng với Điều 44 của Luật An toàn, vệ sinh lao động năm 2015, hàng tháng, tỷ lệ đóng BHXH của người lao động và nhà tuyển dụng sẽ là như sau:

– Người lao động: 8% của tổng số tiền lương.

– Người sử dụng lao động: (tỉ lệ đóng theo quy định cụ thể).

>>> Tìm hiểu thêm: Phân biệt văn bản công chứng và chứng thực như thế nào? Quy trình, thủ tục công chứng tiến hành ra sao?

+ Đóng 3% quỹ tiền lương đóng BHXH vào quỹ ốm đau và thai sản.

+ Đóng 1% quỹ tiền lương đóng BHXH vào quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.

+ Đóng 14% quỹ tiền lương đóng BHXH vào quỹ hưu trí và tử tuất. 

Đóng bảo hiểm cho người lao động

2. Đóng bảo hiểm thất nghiệp

Điều 43 Luật Việc làm 2013 đã ghi nhận về đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp như sau:

“Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:
a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;
b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;
c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Theo quy định, người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ ba tháng trở lên sẽ phải bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

Xem thêm:  Nghỉ kết hôn có được công ty trả lương không?

Do đó, khi ký hợp đồng lao động có thời hạn từ ba tháng trở lên, cả người lao động và người sử dụng lao động đều phải đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Theo quy định của Điều 57 trong Luật Việc làm, hàng tháng, cả hai bên sẽ cần chi trả một khoản tiền cụ thể để đóng bảo hiểm thất nghiệp, chi tiết như sau:

>>> Tìm hiểu thêm: Công ty công chứng dịch thuật uy tín tại Hà Nội hỗ trợ dịch thuật đa ngôn ngữ, dịch thuật lấy ngay.

  • Người lao động sẽ đóng 1% tổng số tiền lương.
  • Người sử dụng lao động đóng 1% quỹ tiền lương tháng của những người lao động đang tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

3. Đóng bảo hiểm y tế

Khoản 1 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008, sửa đổi năm 2014 đã quy định đối tượng tham gia bảo hiểm y tế theo nhóm do do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm:

a) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động);

b) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn theo quy định của pháp luật.

Theo quy định này, người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ ba tháng trở lên sẽ phải tham gia bảo hiểm y tế theo nhóm, do cả người lao động và người sử dụng lao động đóng.

Do đó, khi ký hợp đồng lao động với thời hạn từ ba tháng trở lên, cả hai bên đều phải tham gia đóng bảo hiểm y tế.

Theo quy định tại điểm a khoản 1 của Điều 7 trong Nghị định 146/2018/NĐ-CP, hàng tháng, mức đóng bảo hiểm y tế của người lao động và người sử dụng lao động sẽ được xác định như sau:

  • Người lao động đóng 1,5% tổng số tiền lương.
  • Người sử dụng lao động đóng 4,5% tổng số tiền lương của người lao động.
Đóng bảo hiểm cho người lao động

Trên đây là giải đáp về Đóng bảo hiểm cho người lao động. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Bù trừ công nợ có được khấu trừ thuế GTGT không?

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Có thể bạn quan tâm:

>>> Tìm hiểu thêm: Thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền được tiến hành như thế nào? Thực hiện trong bao lâu?

>>> Tìm hiểu thêm: Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ cung cấp dịch vụ sang tên sổ đỏ uy tín tại Hà Nội.

>>> Tìm hiểu thêm: Văn bản phân chia di sản thừa kế là gì? Tại sao phải thực hiện công chứng văn bản phân chia di sản thừa kế?

>>> Tìm hiểu thêm: Ai là người chịu trách nhiệm đi công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất? Cần chuẩn bị những giấy tờ gì?

>>> Xử lý hành vi đánh học sinh của giáo viên mầm non.

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *