Quá trình “Tinh giản biên chế” là quá trình đánh giá, phân loại và loại bỏ khỏi biên chế những người dư thừa, không đáp ứng yêu cầu công việc, không thể tiếp tục được sắp xếp vào công tác khác. Khi thuộc đối tượng tinh giản biên chế, cán bộ, công chức, viên chức sẽ được hưởng một khoản trợ cấp theo từng đối tượng cụ thể.Vậy có trường hợp nào, cán bộ, công chức, viên chức phải hoàn trả tiền trợ cấp tinh giản biên chế không?

>>> Tìm hiểu thêm: Địa chỉ văn phòng công chứng Nguyễn Văn Huyên hỗ trợ dịch vụ công chứng giấy tờ nhà đất.

1. Trường hợp phải hoàn trả tiền trợ cấp tinh giản biên chế

Dựa theo khoản 6 Điều 3 Nghị định 29/2023/NĐ-CP về nguyên tắc tinh giản biên chế, các điều kiện để những người thuộc diện tinh giản biên chế và đã nhận trợ cấp tinh giản biên chế sẽ phải hoàn trả lại số tiền trợ cấp đã nhận cho cơ quan, tổ chức, đơn vị đã chi trả trợ cấp:

  • Người thuộc diện tinh giản biên chế nhưng sau đó đã được bầu cử, tuyển dụng lại vào cơ quan, tổ chức, đơn vị và hưởng lương từ ngân sách Nhà nước.
  • Thời gian được tuyển dụng, bầu cử lại là trong 60 tháng kể từ ngày thực hiện chế độ tinh giản biên chế.

Do đó, theo quy định này, hai đối tượng chính phải hoàn trả tiền trợ cấp tinh giản biên chế là những người đã nhận trợ cấp, nhưng sau đó được bầu cử hoặc tuyển dụng lại vào cơ quan, tổ chức, đơn vị và nhận lương từ ngân sách Nhà nước trong khoảng thời gian 60 tháng sau khi chế độ tinh giản biên chế được thực hiện.

Trái lại, theo quy định trước đó tại khoản 3 của Điều 12 Nghị định 108/2014/NĐ-CP và khoản 8 Điều 1 Nghị định 113/2018/NĐ-CP, hướng dẫn về việc hoàn trả số tiền trợ cấp tinh giản biên chế đã nhận có các điểm sau:

  • Đối tượng hưởng chính sách tinh giản biên chế nếu được tuyển dụng lại vào cơ quan hành chính, đơn vị sự nghiệp công lập và hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc quỹ lương của đơn vị sự nghiệp.
  • Không áp dụng việc hoàn trả lại tiền phí học nghề.
  • Trong trường hợp người phải hoàn trả đã mất trong thời gian nghỉ hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, sẽ không phải trả lại kinh phí đã nhận trước đó. Số tiền này sẽ được cơ quan, tổ chức, đơn vị quản lý trực tiếp người này bổ sung từ kinh phí thường xuyên.

– Các cá nhân thuộc đối tượng tinh giản biên chế sau đây, khi được tái tuyển dụng vào các cơ quan thuộc khu vực nhà nước hoặc doanh nghiệp Nhà nước đã được cổ phần hóa, sẽ bao gồm:

  • Chủ tịch công ty, thành viên Hội đồng thành viên, Tổng Giám đốc, Phó Tổng Giám đốc, Giám đốc, Phó Giám đốc, Kế toán trưởng, kiểm soát viên của công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước làm chủ sở hữu dư thừa.
  • Giám đốc, Phó Giám đốc, Kế toán trưởng của các nông, lâm trường quốc doanh dư thừa.
Xem thêm:  Có đất không có nhà mà muốn đăng ký thường trú được không?

>>> Tìm hiểu thêm: Hướng dẫn công chứng hợp đồng ủy quyền mới nhất và những lưu ý khi đi công chứng.

Do đó, so với quy định trước đây, Nghị định 29/2023/NĐ-CP đã thêm vào danh sách trường hợp phải hoàn trả lại trợ cấp là những người được bầu cử lại vào cơ quan, tổ chức, đơn vị và hưởng lương từ ngân sách Nhà nước.

Ngoài ra, theo quy định mới, không có loại trừ cho các khoản trợ cấp không phải hoàn lại như trước đây; thay vào đó, tất cả các khoản trợ cấp tinh giản biên chế đều phải được hoàn trả lại theo quy định.

Hoàn trả tiền trợ cấp tinh giản biên chế

2. Các khoản trợ cấp tinh giản biên chế được hưởng

Hiện người thuộc diện tinh giản biên chế được hưởng các khoản trợ cấp sau đây:

Về việc nghỉ hưu trước tuổi, các điều khoản về trợ cấp được quy định như sau :

– Nghỉ hưu trước tuổi:

  • Nhận trợ cấp 03 tháng tiền lương bình quân cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi.
  • Trợ cấp 05 tháng tiền lương bình quân cho 20 năm đầu công tác, đã đóng đủ bảo hiểm xã hội bắt buộc.
  • Từ năm thứ 21 trở đi, với mỗi năm công tác và đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, được hưởng trợ cấp ½ tháng tiền lương.

– Chuyển sang làm việc tại tổ chức không hưởng lương thường xuyên từ ngân sách nhà nước:

  • Nhận trợ cấp 03 tháng tiền lương hiện hưởng.
  • Hưởng ½ tháng tiền lương bình quân cho mỗi năm làm việc có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

– Chính sách thôi việc ngay:

  • Nhận 03 tháng tiền lương hiện hưởng để tìm việc làm.
  • Hưởng 1,5 tháng tiền lương bình quân cho mỗi năm làm việc có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

– Chế độ thôi việc sau khi đi học nghề:

  • Trợ cấp kinh phí học nghề: Trợ cấp này được tính bằng chi phí của khóa học nghề, với mức tối đa là 06 tháng tiền lương hiện hưởng.

>>> Tìm hiểu thêm: Hướng dẫn cách tìm đối tác kinh doanh hiệu quả cho doanh nghiệp mới nhất hiện nay.

  • Trợ cấp tìm việc làm sau khi kết thúc học nghề: Nhận trợ cấp 03 tháng tiền lương hiện hưởng để hỗ trợ quá trình tìm kiếm việc làm sau khi hoàn thành khóa học nghề.
  • Trợ cấp cho mỗi năm làm việc có đóng bảo hiểm xã hội: Hưởng ½ tháng tiền lương bình quân cho mỗi năm làm việc có đóng bảo hiểm xã hội.

– Chi tiết toàn bộ chế độ cho cán bộ, công chức bị tinh giản biên chế:

  • Trong chi tiết này, thời gian tính trợ cấp là tổng thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội, nhưng chưa hưởng trợ cấp thôi việc hoặc chế độ bảo hiểm xã hội một lần, hoặc chưa hưởng chế độ phục viên, xuất ngũ.
  • Trong trường hợp có tháng lẻ, thời gian sẽ được tính tròn như sau:
  • Từ 01 – 06 tháng: Tính là ½ năm và hưởng trợ cấp của ½ năm.
  • Trên 06 tháng – dưới 12 tháng: Tính là 01 năm.
Hoàn trả tiền trợ cấp tinh giản biên chế

Trên đây là giải đáp về Hoàn trả tiền trợ cấp tinh giản biên chế. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Địa chỉ văn phòng công chứng tại Mỹ Đức Hà Nội

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Có thể bạn quan tâm:

>>> Tìm hiểu thêm: Công chứng di chúc là gì? Quy trình, thủ tục công chứng di chúc tại nhà mới nhất năm 2023.

>>> Tìm hiểu thêm: Trường hợp làm sổ đỏ giả hiện nay rất phổ biến, vậy làm sao để kiểm tra sổ đỏ thật giả?

>>> Tìm hiểu thêm: Văn phòng Công chứng Nguyễn Huệ hỗ trợ dịch vụ dịch thuật lấy ngay làm tất cả các ngày trong tuần.

>>> Tìm hiểu thêm: Hợp đồng chuyển nhượng nhà đất có bắt buộc công chứng, chứng thực không? Hướng dẫn thực hiện công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất dễ dàng.

>>> Đóng bảo hiểm cho người lao động.

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *