Việc chuyển nhượng đất không còn xa lạ với người dân nữa, đây là hoạt động diễn ra thường xuyên giữa người sử dụng đất với các cá nhân, tổ chức khác trong giao dịch mua bán đất. Tuy nhiên, hiện nay, nhiều người dân thắc mắc liệu rằng đất được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất có được chuyển nhượng hay không?

>>> Tìm hiểu thêm: Danh sách văn phòng công chứng Khuất Duy Tiến cung cấp dịch vụ công chứng giấy tờ.

1. Các trường hợp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất

Theo quy định của Điều 54 trong Luật Đất đai năm 2013, có 05 trường hợp mà Nhà nước giao đất mà không thu tiền sử dụng đất, chi tiết như sau:

  1. Hộ gia đình và cá nhân trực tiếp tham gia vào sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, hoặc làm muối.
  2. Người sử dụng đất trong các trường hợp sau đây:
  • Sử dụng đất trong các loại rừng như rừng phòng hộ, rừng đặc dụng, rừng sản xuất (rừng tự nhiên).
  • Sử dụng đất để xây dựng trụ sở của cơ quan, hoặc sử dụng đất cho mục đích quốc phòng và an ninh.
  • Sử dụng đất cho mục đích công cộng mà không vì mục đích thương mại.
  • Sử dụng đất để làm nghĩa trang hoặc nghĩa địa (ngoại trừ trường hợp đất nghĩa trang được nhà đầu tư sử dụng để thực hiện dự án hạ tầng nghĩa trang sau đó chuyển nhượng quyền sử dụng đất kèm theo hạ tầng nghĩa trang).

>>> Tìm hiểu thêm: Theo quy định pháp luật, lập di chúc miệng có được hiệu lực pháp luật không?

Theo quy định, người sử dụng đất được định nghĩa theo Điều 5 của Luật Đất đai năm 2013 bao gồm:

  • Tổ chức: Bao gồm các cơ quan nhà nước; lực lượng vũ trang nhân dân; tổ chức kinh tế; tổ chức chính trị, chính trị-xã hội, chính trị-xã hội-nghề nghiệp; tổ chức sự nghiệp công lập; và các tổ chức khác.
  • Cá nhân và hộ gia đình.
  • Cộng đồng dân cư: Bao gồm các cộng đồng dân cư sống tại cùng một thôn, làng, ấp, bản, buôn, phum, sóc, tổ dân phố; hoặc các cộng đồng dân cư tương tự nhau về phong tục, tập quán; hoặc các cộng đồng dân cư có cùng dòng họ.
  • Cơ sở tôn giáo bao gồm các địa điểm như chùa, nhà thờ nguyện, thánh thất, thánh đường, niệm phật đường, tu viện, trường đào tạo, trụ sở, và các cơ sở khác của tôn giáo hoạt động theo quy định pháp luật.
  • Tổ chức nước ngoài tại Việt Nam có chức năng ngoại giao.
  • Các cá nhân sở hữu quốc tịch Việt Nam và đang định cư ở nước ngoài.
  • Doanh nghiệp có vốn đầu tư từ nước ngoài (FDI), bao gồm các trường hợp 100% vốn FDI, liên doanh, cũng như doanh nghiệp Việt Nam mà được nhà đầu tư nước ngoài mua cổ phần, sáp nhập, hoặc mua lại.
Xem thêm:  Nếu chấm dứt hợp đồng thuê nhà trước hạn thì phải bồi thường thế nào?

Nhà nước giao đất cho tổ chức sự nghiệp công lập chưa có tự chủ tài chính để xây dựng công trình của tổ chức này.

Các tổ chức sử dụng đất nhận đất từ Nhà nước để xây dựng nhà ở để phục vụ dự án tái định cư của Nhà nước.

Nhà nước cấp đất nông nghiệp cho các cộng đồng dân cư và cung cấp đất phi nông nghiệp cho các cơ sở tôn giáo.

Được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất có được chuyển nhượng không?

2. Giao đất không thu tiền sử dụng đất có được chuyển nhượng không?

Phụ thuộc vào đối tượng sử dụng đất, có khả năng thực hiện việc chuyển nhượng đất thuê không thu tiền sử dụng đất hoặc không. Cụ thể:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 173 trong Luật Đất đai 2013, về quyền và nghĩa vụ của tổ chức được Nhà nước giao đất mà không thu tiền sử dụng đất, tổ chức đó sẽ không được phép tiến hành việc chuyển đổi, chuyển nhượng, tặng, cho thuê, thế chấp hoặc góp vốn bằng quyền sử dụng đất.

Tương tự, dựa theo Khoản 2 Điều 181 trong Luật Đất đai 2013, đối với người sử dụng đất như các cơ sở tôn giáo và cộng đồng dân cư, cũng không có quyền thực hiện chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, tặng, thế chấp hoặc góp vốn bằng quyền sử dụng đất.

>>> Tìm hiểu thêm: Phí công chứng văn bản chấm dứt hợp đồng ủy quyền hiện nay là bao nhiêu?

Vì vậy, người sử dụng đất như tổ chức, cơ sở tôn giáo và cộng đồng dân cư, khi được Nhà nước giao đất mà không thu tiền sử dụng đất, sẽ không được phép chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Tuy nhiên, đối với đối tượng sử dụng đất là cá nhân hoặc hộ gia đình, họ vẫn giữ quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho các tổ chức kinh tế, hộ gia đình hoặc cá nhân khác, trừ khi có các trường hợp bị loại trừ khỏi quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 191 Luật Đất đai 2013.

Như vậy:

  • Người sử dụng đất như tổ chức, cơ sở tôn giáo, và cộng đồng dân cư, khi được Nhà nước giao đất mà không thu tiền sử dụng đất, sẽ không có quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất.
  • Trong khi đó, người sử dụng đất như cá nhân hoặc hộ gia đình, khi được giao đất mà không thu tiền sử dụng, vẫn được chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho tổ chức kinh tế, hộ gia đình, hoặc cá nhân khác.
Được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất có được chuyển nhượng không?

Trên đây là giải đáp về Được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất có được chuyển nhượng không? Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Công chức có được làm giám đốc công ty không?

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Có thể bạn quan tâm:

>>> Tìm hiểu thêm: Văn phòng cung cấp dịch vụ dịch thuật đa ngôn ngữ nhanh chóng, chính xác tại Hà Nội.

>>> Tìm hiểu thêm: Dịch vụ sang tên sổ đỏ trọn gói mất khoảng bao nhiêu? Và cần chuẩn bị những giấy tờ gì?

>>> Tìm hiểu thêm: Văn phòng công chứng Hà Nội uy tín cung cấp dịch vụ công chứng, chứng thực.

>>> Tìm hiểu thêm: Tại sao phải công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế? Chi phí hiện nay là bao nhiêu?

>>> Doanh thu của hộ, cá nhân kinh doanh được xác định như thế nào?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *