Cắt giảm nhân sự là việc doanh nghiệp chấm dứt hợp đồng lao động với một số hoặc toàn bộ người lao động của mình. Lý do cắt giảm nhân sự thường không xuất phát từ người lao động mà từ những lý do khách quan bên ngoài tác động. Vậy, người lao động có được bồi thường khi cắt giảm nhân sự không?

>>> Tìm hiểu thêm: Tìm kiếm Văn phòng công chứng Top 1 quận Cầu Giấy hỗ trợ dịch vụ công chứng hợp đồng mua bán nhà lấy nhanh.

1. Doanh nghiệp phải bồi thường khi cắt giảm nhân sự

Có nhiều lý do khác nhau khiến doanh nghiệp quyết định cắt giảm nhân sự và chấm dứt hợp đồng lao động với nhân viên.

Tuy nhiên, doanh nghiệp chỉ chịu trách nhiệm bồi thường cho nhân viên khi quyết định chấm dứt hợp đồng lao động một cách trái pháp luật. Do đó, nếu quá trình cắt giảm nhân sự không tuân theo quy định, người sử dụng lao động sẽ phải đền bù cho nhân viên.

Theo Điều 41 của Bộ luật Lao động năm 2019, nếu chấm dứt hợp đồng lao động một cách trái pháp luật, doanh nghiệp sẽ phải tái tạo mối quan hệ lao động với nhân viên đó và bồi thường cho họ.

Bồi thường khi cắt giảm nhân sự trái luật sẽ phụ thuộc vào việc nhân viên có đồng ý trở lại làm việc hay không:

– Trong trường hợp nhân viên đồng ý trở lại làm việc:

  • Được thanh toán lương, đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, và bảo hiểm thất nghiệp trong những ngày không làm việc.
  • Nhận thêm ít nhất 02 tháng lương theo hợp đồng lao động.

– Trong trường hợp nhân viên không muốn trở lại làm việc:

  • Được thanh toán lương, đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, và bảo hiểm thất nghiệp trong những ngày không làm việc.
  • Nhận thêm ít nhất 02 tháng lương theo hợp đồng lao động.
  • Được thanh toán trợ cấp thôi việc.

>>> Tìm hiểu thêm: Phân biệt chứng thực với công chứng? Chứng thực chữ ký được tiến hành như thế nào?

– Trường hợp doanh nghiệp không muốn nhận người lao động trở lại làm việc và được người đó đồng ý:

Người lao động sẽ được bồi thường theo các điều khoản sau đây:

  • Được trả tiền lương, đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, và bảo hiểm thất nghiệp trong những ngày người lao động không được làm việc.
  • Nhận thêm ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.
  • Được trả trợ cấp thôi việc.
  • Bồi thường ít nhất bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

Tuy nhiên, nếu doanh nghiệp thực hiện việc cắt giảm nhân sự đúng theo quy định của luật, họ sẽ chỉ có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các quyền lợi theo quy định pháp luật cho người lao động. Các khoản thanh toán này bao gồm tiền lương, tiền trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp mất việc làm, tiền phép năm chưa sử dụng hoặc chưa nghỉ hết, cùng các khoản tiền khác mà các bên đã thống nhất.

Người lao động có được bồi thường khi bị cắt giảm nhân sự không?

2. Quyền lợi nhân viên bị cắt giảm nhân sự

Dù cắt giảm nhân sự đúng luật hay trái luật thì khi hợp đồng lao động chấm dứt, doanh nghiệp đều có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản tiền có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên trong thời hạn quy định tại khoản 1 Điều 48 Bộ luật Lao động như sau:

“1. Trong thời hạn 14 ngày làm việc kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản tiền có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên, trừ trường hợp sau đây có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày:

a) Người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động;

b) Người sử dụng lao động thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế;

c) Chia, tách, hợp nhất, sáp nhập; bán, cho thuê, chuyển đổi loại hình doanh nghiệp; chuyển nhượng quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản của doanh nghiệp, hợp tác xã;

d) Do thiên tai, hỏa hoạn, địch họa hoặc dịch bệnh nguy hiểm.

Theo quy định, người lao động bị cắt giảm sẽ được thanh toán đầy đủ các khoản tiền lương, các khoản trợ cấp, tiền bồi thường,… trong thời hạn 14 ngày làm việc.

>>> Tìm hiểu thêm: Thủ tục công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất cần chuẩn bị những gì và mất trong thời gian bao lâu?

Thời hạn này có thể được kéo dài hơn 14 ngày làm việc, nhưng không vượt quá 30 ngày, trong trường hợp doanh nghiệp thuộc một trong 04 trường hợp sau:

  • Doanh nghiệp chấm dứt hoạt động.
  • Doanh nghiệp thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc gặp lý do kinh tế.
  • Doanh nghiệp chia, tách, hợp nhất, sáp nhập; bán, cho thuê, chuyển đổi loại hình; chuyển nhượng quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản.
  • Do thiên tai, hỏa hoạn, địch họa hoặc dịch bệnh nguy hiểm.

3. Doanh nghiệp không bồi thường khi cắt giảm nhân sự

Người sử dụng lao động chịu trách nhiệm thanh toán các khoản tiền liên quan đến quyền lợi của người lao động khi bị cắt giảm. Trong trường hợp người sử dụng lao động từ chối thanh toán tiền bồi thường cho người lao động bị cắt giảm, họ có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại khoản 2 của Điều 12 Nghị định 12/2022/NĐ-CP.

Xem thêm:  Quyền riêng tư của con cái bị bố mẹ xâm phạm

Mức phạt được xác định dựa trên số lượng người lao động bị cắt giảm mà không nhận được bồi thường. Cụ thể:

– Vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động: Phạt 01 – 02 triệu đồng.

– Vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động: Phạt 02 – 05 triệu đồng.

– Vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động: Phạt 05 – 10 triệu đồng.

– Vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động: Phạt 10 – 15 triệu đồng.

– Vi phạm từ 301 người lao động trở lên: Phạt 15 – 20 triệu đồng.

Cùng với đó, người sử dụng lao động sẽ phải thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả bằng cách thanh toán đầy đủ các khoản tiền liên quan đến quyền lợi cho người lao động, cộng thêm một khoản tiền lãi được tính theo lãi suất tiền gửi không kỳ hạn cao nhất mà các ngân hàng thương mại nhà nước công bố tại thời điểm xử phạt.

Người lao động có được bồi thường khi bị cắt giảm nhân sự không?

Trên đây là giải đáp về Chủ trọ có bị phạt khi người thuê nhà đánh bạc. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Những lưu ý khi mua nhà đất "cá độ" mùa World Cup

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Có thể bạn quan tâm:

>>> Tìm hiểu thêm: Hợp đồng ủy quyền được lập khi nào? Có cần phải công chứng hợp đồng ủy quyền không?

>>> Tìm hiểu thêm: Văn bản phân chia di sản thừa kế là gì? Lý do phải công chứng văn bản phân chia di sản thừa kế?

>>> Tìm hiểu thêm: Đối tác kinh doanh là gì? Tại sao cần phải tìm đối tác kinh doanh? Hướng dẫn tìm đối tác kinh doanh hiệu quả

>>> Tìm hiểu thêm: Dịch vụ công chứng ngoài giờ hành chính, công chứng tại nhà miễn phí tại Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ.

>>> Chủ trọ có bị phạt khi người thuê nhà đánh bạc.

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *