Người lao động sau khi ốm đau cần đáp ứng những điều kiện gì để được nghỉ dưỡng sức? Những quyền lợi mà người lao động được hưởng khi nghỉ dưỡng sức sau ốm đau theo quy định của pháp luật hiện hành?

>>> Tìm hiểu thêm: Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ cung cấp dịch vụ sang tên sổ đỏ trọn gói, nhanh chóng.

1. Điều kiện hưởng nghỉ sức dưỡng sau ốm đau

Theo quy định khoản 1 Điều 29 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2019 và khoản 1 Điều 7 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH, để đủ điều kiện nghỉ dưỡng sức sau ốm đau của người lao động, cần thỏa các điều kiện sau:

  1. Người lao động đang tham gia Bảo hiểm xã hội bắt buộc và nghỉ việc để hưởng chế độ ốm đau từ ít nhất 30 ngày/năm (bao gồm cả những ngày người lao động bị mắc bệnh thuộc danh mục bệnh cần điều trị dài ngày theo quy định của Bộ Y tế).
  2. Người lao động trở lại làm việc sau thời gian ốm đau, nhưng trong 30 ngày đầu làm việc trở lại, tình trạng sức khỏe vẫn chưa phục hồi.

Cần lưu ý rằng:

  • Thời gian 30 ngày được tính theo ngày thường, không phải theo ngày làm việc.
  • Nếu người lao động không nghỉ việc thì họ sẽ không được hưởng chế độ nghỉ dưỡng sức và phục hồi sức khỏe theo khoản 3 Điều 7 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH.
Người lao động nghỉ dưỡng sức sau ốm đau: Điều kiện và mức hưởng

2. Hưởng nghỉ dưỡng sức sau ôm đau được nghỉ trong bao lâu?

Thời gian nghỉ dưỡng sức sau ốm đau được quy định từ 5 đến 10 ngày trong một năm, theo khoản 2 Điều 29 Luật Bảo hiểm xã hội như sau:

  • Người lao động không phục hồi sức khỏe sau thời gian ốm đau do mắc bệnh cần điều trị dài ngày được nghỉ tối đa 10 ngày trong năm.
  • Người lao động không phục hồi sức khỏe sau thời gian ốm đau do phải phẫu thuật được nghỉ tối đa 7 ngày trong năm.
  • Các trường hợp khác được nghỉ 5 ngày trong năm.

Số ngày nghỉ dưỡng sức sau ốm đau được quyết định bởi người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở. Trong trường hợp đơn vị sử dụng lao động không có công đoàn cơ sở, quyết định này sẽ do người sử dụng lao động thực hiện theo quy định sau đây:

>>> Tìm hiểu thêm: Quy trình, thủ tục công chứng di chúc được tiến hành như thế nào? Phí công chứng di chúc là bao nhiêu?

Thời gian nghỉ dưỡng sức và phục hồi sức khỏe sau ốm đau, bao gồm cả ngày lễ, ngày Tết và ngày nghỉ hàng tuần. Trong trường hợp người lao động có thời gian nghỉ dưỡng sức sau ốm đau từ cuối năm trước và kéo dài sang đầu năm sau, thời gian nghỉ đó sẽ được tính cho năm trước.

Xem thêm:  Bảo hiểm xe máy bắt buộc: Mua ở đâu là chuẩn?

Người lao động thỏa đủ điều kiện nghỉ dưỡng sức sau ốm đau trong một năm cụ thể thì thời gian nghỉ đó sẽ được tính cho năm đó.

Để xác định thời gian tối đa được hưởng chế độ dưỡng sức sau ốm đau, người sẽ dựa vào lần nghỉ ốm đau cuối cùng trong năm trước khi nghỉ dưỡng sức và phục hồi sức khỏe (dựa vào loại ốm đau, có thuộc danh mục bệnh dài ngày, ốm đau do phẫu thuật, hoặc loại ốm đau khác).

3. Mức hưởng nghỉ dưỡng sức sau ốm đau

Căn cứ khoản 3 Điều 29 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, mức hưởng chế độ dưỡng sức sau ốm đau được quy định như sau:

Tiền chế độ dưỡng sức sau ốm đau = 30% x Mức lương cơ sở x Số ngày nghỉ

Trong đó:

Số ngày nghỉ được xác định như sau:

– Người lao động mắc bệnh cần chữa trị dài ngày: Được nghỉ tối đa 10 ngày/năm.

– Người lao động nghỉ ốm do phải phẫu thuật: Được nghỉ tối đa 07 ngày/năm.

– Các trường hợp khác: Được nghỉ 05 ngày/năm.

Mức lương cơ sở hiện hành = 1,8 triệu đồng/tháng.

Theo đó, người lao động nghỉ dưỡng sức sau ốm đau có thể được trợ cấp từ 2,7 đến 5,4 triệu đồng.

Người lao động nghỉ dưỡng sức sau ốm đau: Điều kiện và mức hưởng

4. Thủ tục hưởng nghỉ dưỡng sức sau ốm đau

Theo quy định tại Điều 103 của Luật Bảo hiểm xã hội năm 2019, thủ tục hưởng trợ cấp dưỡng sức và phục hồi sức khỏe sau ốm đau do người sử dụng lao động sẽ do họ tự thực hiện.

Hồ sơ gồm:

  • Danh sách đề nghị giải quyết hưởng chế độ ốm đau, thai sản, dưỡng sức phục hồi sức khỏe theo Mẫu 01B-HSB, do người sử dụng lao động tự lập, theo hướng dẫn tại Quyết định 166/QĐ-BHXH năm 2019.

>>> Tìm hiểu thêm: Địa chỉ văn phòng công chứng Minh Khai uy tín, chất lượng cung cấp các dịch vụ công chứng giấy tờ và hợp đồng kinh doanh.

Thủ tục nhận tiền dưỡng sức sau ốm đau:

Bước 1: Người sử dụng lao động nộp hồ sơ cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

Thời hạn: Trong vòng 10 ngày tính từ ngày người lao động đủ điều kiện hưởng trợ cấp dưỡng sức và phục hồi sức khỏe sau ốm đau.

Bước 2: Cơ quan bảo hiểm xã hội giải quyết hồ sơ và chi trả tiền dưỡng sức sau ốm đau.

Thời hạn giải quyết: Tối đa 6 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan bảo hiểm xã hội nhận được hồ sơ đầy đủ và hợp lệ.

Trên đây là giải đáp về Người lao động nghỉ dưỡng sức sau ốm đau: Điều kiện và mức hưởng. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Tìm hiểu về bản sắc văn hóa dân tộc Việt Nam

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Có thể bạn quan tâm:

>>> Tìm hiểu thêm: Trình tự, thủ tục công chứng văn bản hủy hợp đồng ủy quyền được tiến hành như thế nào?

>>> Tìm hiểu thêm: Địa điểm cung cấp dịch vụ công chứng tại nhà miễn phí, uy tín và nhanh chóng ở Hà Nội.

>>> Tìm hiểu thêm: Danh sách các công ty dịch thuật uy tín tại Hà Nội hiện nay và chi phí dịch vụ dịch thuật.

>>> Tìm hiểu thêm: Văn bản hủy hợp đồng ủy quyền là gì? Có cần thiết phải thực hiện công chứng văn bản hủy hợp đồng ủy quyền không?

>>> Cho thuê nhà, người cho thuê hay người thuê phải đi đăng ký tạm trú?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *