Thời hạn của hộ chiếu cũng như việc có thể đổi hộ chiếu nếu chưa hết hạn là câu hỏi của nhiều người? Cùng theo dõi bài viết dưới đây để hiểu hơn vấn đề này.

>>> Tìm hiểu thêm: Phí công chứng di chúc cập nhật mới nhất 2023 và những điều cần lưu ý khi đi công chứng

1. Thời hạn của hộ chiếu là bao lâu ?

Theo Điều 7 của Luật Xuất cảnh và Nhập cảnh của công dân Việt Nam, ban hành năm 2019, thời hạn của các loại hộ chiếu được quy định như sau:

  1. Hộ chiếu ngoại giao và hộ chiếu công vụ có thời hạn từ 01 đến 05 năm, và có thể được gia hạn một lần nhưng không quá 03 năm.
Thời hạn của hộ chiếu là bao lâu

2. Hộ chiếu phổ thông có thời hạn như sau:

  • Hộ chiếu phổ thông cấp cho người từ đủ 14 tuổi trở lên có thời hạn là 10 năm và không được gia hạn.
  • Hộ chiếu phổ thông cấp cho người chưa đủ 14 tuổi có thời hạn là 05 năm và không được gia hạn.
  • Hộ chiếu phổ thông cấp theo thủ tục rút gọn có thời hạn không quá 12 tháng và không được gia hạn.

3. Giấy thông hành có thời hạn không quá 12 tháng và không được gia hạn.

Do đó, hiện nay, hộ chiếu phổ thông cho người từ 14 tuổi trở lên có thời hạn 10 năm là loại hộ chiếu được sử dụng phổ biến nhất, trong khi hộ chiếu phổ thông cho trẻ em chưa đủ 14 tuổi có thời hạn là 05 năm

2. Thời hạn của hộ chiếu vẫn còn thì có được làm lại không ?

Theo quy định của Luật Xuất cảnh và Nhập cảnh của công dân Việt Nam, người sử dụng hộ chiếu chưa hết hạn vẫn có thể yêu cầu làm hộ chiếu mới.

>>> Tìm hiểu thêm: Di chúc bằng văn bản có hiệu lực pháp lý khi nào? Công chứng di chúc bằng văn bản mất bao nhiêu tiền?

Để thực hiện việc này, người dân cần thực hiện các bước sau:

  1. Nộp lại hộ chiếu phổ thông cấp lần gần nhất còn giá trị sử dụng, hoặc nộp đơn báo mất hoặc thông báo việc đã tiếp nhận đơn báo mất hộ chiếu của cơ quan có thẩm quyền trong trường hợp hộ chiếu còn giá trị sử dụng bị mất.
Thời hạn của hộ chiếu vẫn còn thì có được làm lại không
  1. Chuẩn bị hồ sơ cấp hộ chiếu phổ thông gồm các giấy tờ sau:
    • Tờ khai đề nghị cấp hộ chiếu.
    • 02 ảnh chân dung kích thước 4×6, mặt nhìn thẳng, rõ mặt, đầu để trần, không đội kính, mặc trang phục lịch sự, và phông nền trắng.
    • Chứng minh nhân dân hoặc Thẻ căn cước công dân còn giá trị sử dụng để xuất trình.
    • Bản sao Giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh cho người dưới 14 tuổi chưa được cấp mã số định danh cá nhân. Trong trường hợp không có bản sao Giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh, cần nộp bản chụp và xuất trình bản chính để kiểm tra và đối chiếu.
    • Bản sao giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp để chứng minh người đại diện hợp pháp đối với người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức và làm chủ hành vi, hoặc người dưới 14 tuổi. Nếu không có bản sao, nộp bản chụp và xuất trình bản chính để kiểm tra và đối chiếu.
Xem thêm:  Hợp đồng dân sự có cần công chứng không?

Các quy định này dựa trên Điều 15 của Luật Xuất cảnh và Nhập cảnh của công dân Việt Nam năm 2019, với sửa đổi và bổ sung vào năm 2023.

3. Có cần nộp lại hộ chiếu khi hết hạn không ?

Hộ chiếu khi hết hạn sẽ không còn giá trị sử dụng, và công dân không bắt buộc phải nộp lại hộ chiếu đã hết hạn.

Điều 15 của Luật Xuất cảnh và Nhập cảnh của công dân Việt Nam quy định về các yêu cầu của hồ sơ cấp hộ chiếu phổ thông và không yêu cầu công dân phải nộp hộ chiếu cũ khi hết hạn khi làm thủ tục cấp hộ chiếu mới.

>>> Tìm hiểu thêm: Công chứng hợp đồng mua bán nhà ở đâu? Mất bao nhiêu thời gian để công chứng hợp đồng mua bán nhà?

Vì vậy, trong quá trình làm thủ tục cấp hộ chiếu mới, người dân không cần phải nộp lại hộ chiếu cũ đã hết hạn.

Trên đây là giải đáp: Thời hạn của hộ chiếu là bao lâu? Có thể làm lại hộ chiếu mới khi hộ chiếu còn thời hạn không ? Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Hướng dẫn phân biệt sơ yếu lý lịch và lý lịch tư pháp

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM:

>>> Mua bán đất đai có cần làm lại sổ đỏ không? Hướng dẫn dịch vụ sang tên sổ đỏ theo quy định của pháp luật?

>>> Hợp đồng mua bán nhà đất có bắt buộc phải công chứng không? Phí công chứng hợp đồng mua bán nhà đất hiện nay theo quy định của pháp luật là bao nhiêu?

>>> Khi thuê nhà có cần hợp đồng thuê nhà không? Phí công chứng hợp đồng thuê nhà hiện nay là bao nhiêu?

>>> Văn phòng Công chứng Nguyễn Huệ hỗ trợ dịch thuật lấy ngay làm tất cả các ngày trong tuần

>>> Không nộp tiền sử dụng đất trong bao lâu thì bị thu hồi đất theo quy định của Pháp Luật?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *